kinh nghiệm hợp tác mở quán ăn mà bạn nên tham khảo

Nhiều cô chú bác hợp tác kinh doanh vui ghê.
Đi nhậu, gặp 1 thằng bạn nhậu hợp gu, thế là “Anh với chú hợp tác nhé”.
Thường là 2 tháng sau hai thằng sẽ không nhìn mặt nhau.
Nói thế không phải để tát xô nước vào mặt bạn và bản bạn đừng hợp tác kinh doanh.
Ý tui muốn nói là, hãy hợp tác khi hiểu rõ ý nghĩa của nó.
Theo số liệu thống kế của Bloomberg, thì cứ 10 dự án khởi nghiệp thì 8 dự án thất bại (sao lạc quan vậy nhỉ, ở Việt Nam tui quan sát thì tỉ lệ chắc là 9/10 thất bại)
Và một trong những nguyên nhân chủ yếu đó chính là sự khiếm khuyết về năng lực doanh nghiệp về tài chính, nhân sự… Vì lẽ đó, hợp tác kinh doanh chính là giải pháp để tăng tỉ lệ thành công cho một startup non trẻ.
Tưởng tượng nè, bạn muốn mở 1 công ty về kế toán. Bạn thì giỏi kế toán rồi, nhưng lại vô cùng “ngu” về bán hàng, nhân sự, hành chính... 1 mình bạn kham hết chắc chết. Vì vậy, sự hợp tác là phải có.

Một hình thức hợp tác khác là dựa trên nguyên nhân tiền bạc. Bạn có ý tưởng, có cách làm, nhưng thiếu tiền. Còn ông kia thì dư tiền mà chẳng biết làm gì. Vì thế, sẽ hoàn hảo nếu ông đó đem tiền đầu tư cho dự án của bạn (quá hoàn hảo, như truyện cổ tích luôn).
Vậy là đến đây, bạn đã hiểu về lý do vì sao cần hợp tác rồi nhé.
Làm ơn dẹp cái lý do hợp tác trên bàn nhậu dùm cái.
2. Xác định tiềm năng tài chính của mình và đối tác

proxy.php?image=https%3A%2F%2Fkinhdoanhblog.com%2Fwp-content%2Fuploads%2F2017%2F08%2FX%25C3%25A1c-%25C4%2591%25E1%25BB%258Bnh-ti%25E1%25BB%2581m-n%25C4%2583ng-t%25C3%25A0i-ch%25C3%25ADnh-c%25E1%25BB%25A7a-m%25C3%25ACnh-v%25C3%25A0-%25C4%2591%25E1%25BB%2591i-t%25C3%25A1c.gif&hash=ff6b30acb01ae07ecc0638ec0356bafc

Trong kinh doanh, vấn đề “tiền nong” chính là thước đó chủ đạo để xác định tiềm năng của một doanh nghiệp.
Mần kinh doanh mà chỉ có cái miệng, trong khi trong túi rỗng toe thì phải xem lại.
Việc xác định tiềm lực tài chính của cộng sự sẽ góp phần củng cố mức độ an toàn cho dự án bạn theo đuổi.
Kinh nghiệm của tui, là không hợp tác với người không có tiền để kinh doanh trừ khi người có cực kỳ giỏi. (mà nghĩ lại, cực kỳ giỏi thì sao lại không có tiền?)
Dù sao thì đây là ý kiến rất chủ quan của tui.
>> xem thêm :hợp tác mở quán ăn